Bảo hiểm thất nghiệp

Bảo hiểm thất nghiệp

  • Tôi làm tại một công ty TNHH gồm 9 người. Khi có luật đóng bảo hiểm thất nghiệp thì công ty tôi được miễn đóng vì lí do dưới 10 người.  Giờ tôi nghỉ không có việc làm. Vậy tôi xin hỏi tôi có được hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp không?

    Trả lời câu hỏi
  • Hỏi về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp 1 lần ?

    Người gửi: Khách | Thời gian gửi: 29/08/2014 14:49:35 Trong: Bảo hiểm thất nghiệp

    Ngày 12/8, tôi đi đăng ký bảo hiểm thất nghiệp. Khoảng tới ngày 20/8 tôi có sổ bảo hiểm xã hội để nộp đầy đủ hồ sơ nhận trợ cấp thất nghiệp. Tuy nhiên, sau thời gian kiếm việc, ngày 4/9 tôi sẽ có việc mới. Vậy trường hợp của tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp 1 lần hay không?

    Trả lời câu hỏi
  • Không đóng đủ BHTN tháng liền kề có được trợ cấp?

    Người gửi: Khách | Thời gian gửi: 22/08/2014 11:48:21 Trong: Bảo hiểm thất nghiệp

    Ông Lê Quốc Bảo có thời gian từ tháng 1/2005 đến tháng 12/2013 làm việc tại công ty A, đóng bảo hiểm xã hội được 8 năm 6 tháng, đóng bảo hiểm thất nghiệp được 5 năm, chấm dứt hợp đồng lao động vào ngày 24/1/2014.

    Từ ngày 1/3/2014 đến ngày 8/5/2014, ông Bảo làm việc tại Công ty B, có quyết định thử việc 2 tháng, không đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) và bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), có quyết định chấm dứt việc làm ngày 8/5/2014. 

    Ngày 15/7/2014 ông Bảo đến Trung tâm giới thiệu việc làm để kê khai không có việc làm nhưng được Trung tâm trả lời, theo Điều 2 Thông tư số 04/2013/TT-BLĐTBXH của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, người đang đóng BHTN là người có tháng liền kề trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã đóng BHTN. 

    Do Công ty A nợ BHXH nên ngày 18/6/2014 ông Bảo mới chốt sổ BHXH. Vậy, trong trường hợp này ông Bảo có được hưởng BHTN không, nếu được thì cần phải làm thủ tục gì?

    Trả lời câu hỏi
  • Ủy quyền nhờ đăng kí bảo hiểm thất nghiệp được không?

    Người gửi: Khách | Thời gian gửi: 06/08/2014 06:51:08 Trong: Bảo hiểm thất nghiệp

    Tôi đã làm việc tại 1 công ty may ở TP. Hồ Chí Minh được 7 năm, đến ngày 30/6/2014 thì tôi chấm dứt hợp đồng tại công ty. Ngày 14/07/2014, tôi nhận được sổ bảo hiểm của công ty.

     

    Tôi muốn hỏi là:

    Vì tôi chuyển về Quảng Ngãi sinh sống nên không thể đến nơi đăng kí trợ cấp thất nghiệp tại TP.Hồ chí Minh để đăng kí được. Vì vậy tôi có thể làm giấy ủy quyền để nhờ đăng kí chuyển bảo hiểm thất nghiệp về Quảng Ngãi để tiếp tục đăng kí và nhận trợ cấp được không?

    Nếu trong thời gian tôi đang nhận trợ cấp thất nghiệp mà tôi tìm được việc làm thì tôi có được nhận trợ cấp thất nghiệp những tháng còn lại không?

    Trả lời câu hỏi
  • Mình làm cho công ty TNHH 10 năm rồi mà họ không hề ký hợp đồng hay mua bảo hiểm y tế cho mình (công ty lúc nào cũng có khoảng 40 nhân viên, nhưng họ chỉ ký hợp đồng cho có lệ khoảng chừng 8 hay 9 người thôi). Vậy cứ theo cách làm việc của công ty, thì sau này mình nghỉ việc, làm thế nào để đòi được quyền lợi về trợ cấp thôi việc và bảo hiểm cho mình?

    Trả lời câu hỏi
  • Công ty của bà Nguyễn Mai Thanh có trường hợp người lao động xin nghỉ việc không hưởng lương 1 tháng và có trường hợp 12 ngày/tháng. Tổng số ngày làm việc của công ty bà Thanh tối đa là 23 ngày/tháng. Vậy, công ty của bà Thanh có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp cho những trường hợp này không hay họ phải tự đóng?

    (Theo Chinhphu.vn)

    Trả lời câu hỏi
  • Chúng tôi là những giáo viên trong biên chế hiện đang trực tiếp tham gia giảng dạy và có đóng bảo hiểm xã hội trên 20 năm. Vậy chúng tôi có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không? Phụ Cấp thâm niên của chúng tôi có phải trừ % bảo hiểm xã hội và bảo hiểm thất nghiệp không? 

    Nhà giáo Nguyễn Trúc Như ở Kiên Giang

    (Nguồn báo Giáo dục thời đại)

    Trả lời câu hỏi
  • Điều kiện đủ để hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

    Người gửi: Khách | Thời gian gửi: 24/04/2014 08:37:20 Trong: Bảo hiểm thất nghiệp

    Tôi đóng bảo hiểm từ tháng 12/2011 đến tháng 8/2012, rồi nghỉ việc và chuyển công ty khác tiếp tục đóng bảo hiểm từ tháng 2/2013 đến 8/2013.

    Sau đó tôi nghỉ thai sản từ tháng 9/2013 đến tháng 3/2014, rồi chấm dứt hợp đồng lao động ngày 1/3/2014. Công ty có hẹn tôi đến lấy sổ bảo hiểm và giấy tờ vào cuối tháng 4 hoặc đầu tháng 5 năm 2014, sau khi lấy sổ bảo hiểm tôi đi đăng kí ngay thì có đủ điều kiện để hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

    Trả lời câu hỏi
  • Em đi làm cho 2 công ty và tham gia bảo hiểm được 30 tháng. Tháng 5/2012, em nghỉ việc ở công ty sau cùng và cho đến nay em vẫn chưa đi làm lại ở bất kỳ công ty nào.

    Vì công ty cũ gặp khó khăn nên khi em nghỉ việc công ty vẫn chưa hoàn thành nghĩa vụ đóng bảo hiểm và rút sổ bảo hiểm cho em. Do đó, em đã không thể đăng ký bảo hiểm thất nghiệp. Em xin hỏi luật sư là bây giờ em đến trung tâm giới thiệu việc làm để đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp có được không? Nếu được thì em cần làm những thủ tục nào khác hơn ngoài quy định chung về đăng ký bảo hiểm thất nghiệp không?

    Trả lời câu hỏi
  • Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì không được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

    Trả lời câu hỏi
  • Ðăng ký bảo hiểm thất nghiệp thế nào?

    Người gửi: Khách | Thời gian gửi: 19/12/2013 11:08:10 Trong: Bảo hiểm thất nghiệp

    Cơ quan tôi làm ăn thua lỗ và bị giải thể. Tôi bị mất việc. Nghe nói, Nhà nước có chế độ bảo hiểm thất nghiệp nhưng không biết thủ tục đăng ký bảo hiểm thất nghiệp có nhiều khó khăn và vướng mắc không?

    Trả lời câu hỏi
  • Bảo hiểm thất nghiệp với giáo viên?

    Người gửi: Khách | Thời gian gửi: 19/12/2013 11:06:51 Trong: Bảo hiểm thất nghiệp

    Ông Phạm Văn Tuấn, đại diện cho các cán bộ, giáo viên Trường THCS Thái Hưng, Hưng Hà, tỉnh Thái Bình phản ánh: Chúng tôi đã được tuyển dụng là giáo viên diện biên chế (chứ không phải diện hợp đồng) từ nhiều năm nay, nhưng gần đây kế toán nhà trường thông báo tất cả giáo viên phải đóng BHTN và sẽ truy thu từ tháng 1/2010.

    Ông Tuấn và các giáo viên trong trường rất băn khoăn do chưa nắm rõ thông tin về việc đóng cũng như quyền lợi, đối tượng tham gia BHTN. Ông Tuấn hỏi: Giáo viên trong biên chế có phải tham gia BHTN hay không?

    Trả lời câu hỏi
  • Tháng 1/2008, Công ty của ông Phạm Văn Trịnh (email: trinhvp@gmail.com) chuyển đổi từ công ty nhà nước sang công ty cổ phần. Ông Trịnh muốn biết Công ty ông có phải trả trợ cấp thôi việc cho 1 lao động nữ, sinh năm 1958, làm đơn xin chấm dứt HĐLĐ và làm thủ tục về hưu trước tuổi.

     

    Theo ông Trịnh phản ánh, lao động nữ này đang làm việc tại công ty theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, có thời gian tham gia đóng bảo hiểm xã hội đến tháng 9/2010 là 34 năm.

    Trả lời câu hỏi
  • Công chức điều động có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp?

    Người gửi: Khách | Thời gian gửi: 15/12/2013 16:22:01 Trong: Bảo hiểm thất nghiệp

    Trước đây, bà Trần Thị Kim Huyên (huyenml2005@...) là công chức Sở Công Thương, từ tháng 6/2010, bà được điều động về làm Phó Giám đốc Trung tâm Khuyến công của tỉnh, hàng tháng, Trung tâm trực tiếp trừ tiền lương của bà để đóng bảo hiểm thất nghiệp.

    Bà Huyên đã có 30 năm công tác tại cơ quan quản lý Nhà nước và hơn 3 năm tại đơn vị sự nghiệp, đến tháng 12/2014 bà được nghỉ hưu theo chế độ. Bà Huyên hỏi, trường hợp của bà có bắt buộc đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) không?

    Trả lời câu hỏi
  • Hỏi về việc bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp?

    Người gửi: Khách | Thời gian gửi: 04/12/2013 14:01:13 Trong: Bảo hiểm thất nghiệp

    Tôi có một thắc mắc này rất mong các anh chị sớm giải đáp cho tôi. Tôi có hộ khẩu thường trú tại Bà Rịa Vũng Tàu nhưng lại làm việc tại Binh Dương và tôi có tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp từ 1/10/2009 đến 14/ 4/2011 thì tôi xin nghỉ việc ( có báo trước cho công ty 30 ngày). Đến ngày 24/4/2011 tôi có đến đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp tại bảo hiểm thất nghiệp Bình Dương.

     

    Trong thời gian bổ sung hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tôi có đến công ty nơi tôi thôi việc xin rút sổ BHXH nhưng công ty cho biết là chưa lấy được sổ của tôi và nói nếu không lấy được sổ BHXH trong thời gian bổ sung hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp thì tôi có thể bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp và sau này khi làm việc ở công ty khác thì vẫn tiếp tục được cộng dồn thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu tôi tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp ở công ty mới.

     

    Tôi muốn hỏi như vậy có đúng không và nếu bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp thì trường hợp của tôi cần phải làm những thủ tục gì. Rất mong các anh chị sớm giải đáp giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn.

    Trả lời câu hỏi
  • Hiện em đang làm ở một công ty được hơn 2 năm. Nếu bây giờ em nghỉ việc có được hưởng trợ cấp thôi việc không? Khi đó, em lấy sổ bảo hiểm thì có được trợ cấp gì về thất nghiệp không?

    Trả lời câu hỏi
  • Thủ tục để hưởng chế độ thất nghiệp ?

    Người gửi: Khách | Thời gian gửi: 22/11/2013 14:49:08 Trong: Bảo hiểm thất nghiệp

    Tôi là cán bộ Phụ trách phòng Tổ chức Công ty, chúng tôi có Cán bộ 40 tuổi, đã tham gia đóng BHYT, BHXH, BHTN từ Tháng 4/2006 đến tháng 12/2010. Người lao động này phải tham gia đóng BHXH bao nhiêu năm mới được hưởng chế độ hưu trí? Trường hợp chấm dứt Hợp đồng lao động tại Công ty thì được hưởng chế độ thất nghiệp thế nào và thủ tục giải quyết ra sao?

    Trả lời câu hỏi
  • Làm thế nào để được nhận trợ cấp thất nghiệp?

    Người gửi: Khách | Thời gian gửi: 22/11/2013 14:47:44 Trong: Bảo hiểm thất nghiệp

    Kính gửi Ban giám đốc Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Dương. Tôi đi làm cho 1 công ty vừa tròn 1 năm, đến tháng 3/2011 tôi nộp đơn xin thôi việc cũng vừa lúc kết thúc hợp đồng lao động 1 năm. Hợp đồng kết thúc ngày 19/03/2011 nhưng đến ngày 31/03/2011 công ty mới gửi cho tôi quyết định thôi việc, trong quyết định có ghi ngày chấm dứt hợp đồng là 19/03/2011.

    Tôi xin hỏi như vậy bây giờ tôi có còn được đăng ký để nhận trợ cấp thất nghiệp không? Nếu đã quá hạn đăng ký thì tôi nên làm thế nào để được hưởng trợ cấp thất nghiệp vào lần sau? Tôi có nên tiếp tục đóng bảo hiểm thất nghiệp hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn sự tư vấn của quý công ty.

    Trả lời câu hỏi
  • Có được bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp?

    Người gửi: Khách | Thời gian gửi: 22/11/2013 14:45:53 Trong: Bảo hiểm thất nghiệp

    Xin chào các anh chị. Tôi muốn hởi trường hợp của tôi như sau : Tôi đóng BHTN 1/1/2009 đến nay tại Bình Dương , hien tôi đang xin nghi cty hiện tại và xin việc ở cty mới tại Đồng Nai, xin cho tôi hỏi trường hợp của tôi có được lãnh BHTN không? nếu đc thi lãnh 01 lần hay nhiều lần, nếu tôi không đc lãnh thì tôi co được bảo lưu Kết quả BHTN qua bên cty mới không ?

    Trả lời câu hỏi
  • Tôi có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp 14 tháng. Tôi sau đó không tìm được việc làm và vừa được hưởng trợ cấp thất nghiệp 01 tháng. Nếu tôi thực hiện nghĩa vụ quân sự, thì có tiếp tục được nhận trợ cấp thất nghiệp không?

    Trả lời câu hỏi